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TANGAZO LA SERIKALINA. ..o, la tarehe

SHERIA YA MADINI,
(SURA YA 123)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 1324 (7))
KANUNI ZA MADINI (UFIFILISHAJI WA MAKOSA) ZA MWAKA 2022

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Madini (Ufifilishaji wa
Makosa) za Mwaka 2022.

Tafsiri 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo-

“Katibu Mtendaji” maana yake ni Katibu Mtendaji aliyeteuliwa chini ya kifungu
cha 24 cha Sheria;

“ofisa aliyeidhinishwa” maana yake ni ofisa aliyeidhinishwa kama ilivyotafsiriwa
chini ya kifungu cha 4 cha Sheria;

“Tume” maana yake ni Tume ya Madini iliyoanzishwa chini ya Sheria; na

“ufifilishaji wa makosa” maana yake ni mchakato ambao unamwezesha mtu
aliyetenda kosa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi kwenye
chombo chenye mamlaka ya ufifilishaji wa makosa akikiri kutenda kosa
na hivyo kuwa na hiari ya kulipa kiasi kilichofifilishwa badala ya
kushtakiwa mahakamani.

SEHEMU YA PILI
UTARATIBU WA KUFIFILISHA MAKOSA PAMOJA NA KUKAZIA
AMRI YA UFIFILISHAJI

Utaratibu wa 3.-(1) Endapo mtu ametenda kosa chini ya Sheria na Katibu Mtendaji au

e N aliyeidhinishwa akaamua kufifilisha kosa hilo, atamfahamisha mtu huyo
kuhusu uamuzi huo kwa namna ambayo imeainishwa katika fomu ya taarifa ya
kosa KMUM-1 iliyoainishwa katika Jedwali.

(2) Mtu aliyepokea taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1), ndani ya saa
ishirini na nne, atatakiwa kukiri kosa kwa maandishi na kukubali kulipa kiasi cha
fedha kama adhabu ya kosa lililofifilishwa au kueleza nia yake ya kujitetea
mahakamani kuhusu shtaka lake.

(3) Mtu ambaye amepokea taarifa ya kosa na kukiri kosa hilo atajaza
fomu ya kukiri kosa KMUM-2 iliyoainishwa katika Jedwali.

(4) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), Katibu Mtendaji au ofisa

2



Ulipaji wa fedha
kwa kosa
lililofifilishwa

Utaratibu wa
kukazia amri ya
ufifilishaji

Utunzaji wa
fedha
zinazotokana na
ufifilishaji wa
makosa

Mamlaka ya
Tume

aliyeidhinishwa anaweza, endapo kuna sababu za msingi, kuruhusu mtu kukiri
kosa baada ya kupita kwa kipindi cha saa ishirini na nne lakini kukiri huko
kunapaswa kufanyika kabla ya shauri kufunguliwa mahakamani.

(5) Endapo kosa linalohusisha ukamataji wa madini, taarifa ya kosa
itaambatishwa na fomu ya ukamataji iliyojazwa ipasavyo kupitia fomu KMUM-3
iliyoainishwa kwenye Jedwali.

(6) Taarifa ya kosa iliyorejewa katika kanuni ndogo ya (1)

(a) itataja kosa mahsusi lililotendwa na kifungu kilichokiukwa;

(b) itakuwa na maelezo mafupi ya kosa;

(c) itabainisha kiasi cha faini kwa kosa lililotendeka kama kilivyotajwa
kwenye Sheria na kiasi cha fedha kinachotakiwa kulipwa baada ya
kufifilishwa kwa kosa hilo;

(d) itaeleza endapo mtu aliyetenda kosa amechagua kujaza fomu ya
kukiri kosa au amejaza fomu ya kuwa na nia ya kujibu shtaka
Mahakamani; na

() itasainiwa na kuwekwa tarehe na Katibu Mtendaji au ofisa
aliyeidhinishwa kwa upande mmoja na mtu aliyetenda kosa kwa

~ upande mwingine.

4.-(1) Mtu ambaye anakiri kutenda kosa, atatakiwa kulipa kiasi cha fedha
kilichotajwa katika fomu ya taarifa ya kosa ndani ya siku saba kutoka tarehe
ambayo amekiri kosa hilo.

(2) Bila ya kujali kanuni ndogo ya (1), malipo yanaweza kufanyika kwa
namna ambayo Katibu Mtendaji au ofisa aliyeidhinishwa ataclekeza.

(3) Endapo mtu aliyekiri kosa hatalipa kiasi cha fedha kilichotozwa kama
adhabu kwa kosa lililofifilishwa ndani ya kipindi kilichotajwa katika fomu ya
kukiri kosa, Tume itakuwa inamtoza riba ya asilimia tano ya kiasi cha fedha
kilichotozwa kwa kila mwezi.

5. Endapo mtu atashindwa kulipa kiasi cha fedha kilichotozwa kama
adhabu kwa kosa lililofifilishwa pamoja na riba iliyotokana na kiasi hicho katika
kipindi cha siku tisini masharti ya Sheria kuhusu ufifilishaji wa makosa
yatatumika.

6. Fedha zote zinazokusanywa kutokana na ufifilishaji wa makosa
zitatakiwa kuhifadhiwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali isipokuwa kama Waziri
mwenye dhamana na fedha ataelekeza vinginevyo.

SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA JUMLA

7. Utekelezaji wa mamlaka kuhusu ufifilishaji wa makosa hautaathiri
mamlaka ya Tume au chombo kingine kuhusiana na ukamataji wa madini na
kifaa au kitu chochote ambacho kinahusiana na afya mahali pa kazi, usalama na
usimamizi wa mazingira.
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Taarifa kwa
Mkurugenzi wa
Mashtaka

8.-(1) Katibu Mtendaji atawasilisha taarifa  kuhusu makosa
yaliyofifilishwa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka ndani ya siku kumi na tano baada
ya kila robo ya mwaka.

(2) Taarifa itakayowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1) itajumuisha
yafuatayo:

(a) jinana taarifa za mtuhumiwa;

(b) kosa lililotendwa pamoja na kifungu kilichokiukwa;

(c) tarehe na mahali ambako kosa limetendwa;

(d) kiasi cha fedha kilichotozwa kama adhabu kwa kosa lililofifilishwa

kikijumuisha na riba, kama ipo;

(¢) maelezo kuhusu hali ya malipo ya fedha iliyotozwa kama adhabu kwa

kosa lililofifilishwa; na

(f) taarifa nyingine yoyote muhimu kadri Mkurugenzi wa Mashataka

atakavyohitaji.

JEDWALI




JEDWALI

KMUM-1
FOMU YA TAARIFA YA KOSA
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(1))

.......................................................................... ANWAND ookt ctivnnisanee nndon sssse smniiss
1. Unashtakiwa kwa kosa/makosa kama ifuatavyo:
(A) i i et e Kinyume na...........cocoeeenneene Chalya. . cieranccnmennns
1)) otmBboo s e o B RO Kinyume Na...........oeeeeveneen chalya Sl 8 il
(C) it it et e L e Kinyume na............ccoeeeeneee chalyai.: s i
() e e R R S R KINyUMmMe Na........eovnrrnnnnennns ChalyaT e R

2. Endapo unakiri kosa utajaza “FOMU YA KUKIRI KOSA” iliyoambatishwa hapa na kuirudisha ikiwa

pamoja na taarifa hii kwa Katibu Mtendaji/ofisa aliyeidhinishwa ndani ya saa ishirini na nne kutoka muda

ulipopata taarifa hii.

3. Kwa kosa/makosa yaliyotajwa katika aya ya 1 ya taarifa hii utapaswa kulipa kiasi cha

Shilingi.. ... ccvaesmsssnus kama adhabu ya kosa/makosa yaliyofifilishwa:
S/N KOSA/MAKOSA FAINI KWA KIASI CHA FAINI
MUJIBU WA KILICHOFIFILISHWA
SHERIA
IMETOLEWA NA: IMEPOKELEWA NA:
NAME:- el sl NAME: 2.5 ooinnns
SAINT: .- ot i SAINT .
CHE@ = v UHUSIKA:.. ..onr e
TAREHE i st ieveevonnies TAREHE: .. .camnesisee




JEDWALI

KMUM-1
FOMU YA TAARIFA YA KOSA
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(1))

.......................................................................... ANWANIE 080 et e oot s
1. Unashtakiwa kwa kosa/makosa kama ifuatavyo:
) R e AR kinyume na...........c.coeeeenne (TN e Rk e
1)) e e e e e e Kinyume Na..........cceeeeveneen cha/ya B ttnaa i s
(C) iyt e me i oot i et e e S A Kinyume na............ccceeeunee Cha/yai st
(1) s e L s e Kinyume Na...........ceeeeueneens cha/yal e b

2. Endapo unakiri kosa utajaza “FOMU YA KUKIRI KOSA” iliyoambatishwa hapa na kuirudisha ikiwa

pamoja na taarifa hii kwa Katibu Mtendaji/ofisa aliyeidhinishwa ndani ya saa ishirini na nne kutoka muda
ulipopata taarifa hii.

3. Kwa kosa/makosa yaliyotajwa katika aya ya 1 ya taarifa hii utapaswa kulipa kiasi cha

shilingi.. . .ccmeesmaes e kama adhabu ya kosa/makosa yaliyofifilishwa:
S/N KOSA/MAKOSA FAINI KWA KIASI CHA FAINI
MUJIBU WA KILICHOFIFILISHWA
SHERIA
IMETOLEWA NA: IMEPOKELEWA NA:
NANE: Len i S T NAME: i o.cccvmnonionnns
SAINT: -t oo o it See SAINE z fovictes e e s
CHEQ@.. s tvesnma s UHUSIKA .....coocnrmeis
TAREBHE (20 oot icevsnpmase TAREHE




KMUM-¢

FOMU YA KUKIRI KOSA
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(3))
11§11 (S B T Tt 7 T (R R Rl S (anwani ya makazi au biashara) nikiwa
mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi wWa...........ccooeiiiiieennnn (jina la kampuni/ubia, nk) nakiri kosa katika
shtaka/mashtaka Ya.........ocooeremneraeeiiiiiiiiieeneeee yaliyoainishwa kwenye Fomu ya Taarifa ya Kosa.

Naomba kosa nililotenda lifanyiwe ufifilishaji kwa mujibu wa Sheria ya Madini. Naahidi kuwa nitalipa kiasi cha

fedha kilichoainishwa kama adhabu ya kosa litakalofifilishwa ambacho ni
ShilNGi. . cossomsiastommnamsmmanssmenimisaniz ndani ya siku saba kutoka leo tarehe ....................

Natambua kwamba riba ya asilimia tano kwa kila mwezi itatozwa endapo sitalipa kiasi cha fedha kilichotajwa ndani

ya muda uliotajwa hapo juu.

Saini ya mtu aliyepewa taarifa ya kosa

Tarehe

Saini ya Katibu Mtendaji/Ofisa Aliyeidhinishwa

Tarehe



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MADINI

TUME YA MADINI
FOMU YA KUKAMATA MADINI
(MINERALS SEIZ URE FORM)
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(3))

TAARIFA ZA ALIYEKAMATWA NA MADINY/ PERSONAL

DETAILS MC/MS NO.
Jina la Ukoo Jina la Kwanza Jina la Kati
Surname First Name Middle Name
Utaifa Kitambulisho Aina ya Kitambulisho Tarehe
Nationality ID No. ID Type Date of Issue
Anwani Namba ya Simu
Address Telephone No.
Barua Pepe Saini
Email Signature
MAELEZO YA TUKIO/ INCIDENT
DETAILS v
Tarehe Muda Mahali
Date Time Location
AD A DKA )
Na. (S/N) Ilt’ll?:::‘zl(l)sya Madini Yaliyokamatwa/ Description of Seized Utzito/ Weight |Maoni/ Remarks

BAB A A ) R 0 OR

Madini yaliyotajwa hapo juu yameshikiliwa kwa muda na Afisa wa Tume ya Madini kwa niaba ya Tume ya Madini kulingana na vifungu vya sheria

na kanuni zifuatazo (The above-mentioned minerals have been temporarily seized by the Mining Commission Officer from the offender in

contravening the following):

1. Kifungu Na. 6(4) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 6(4) of the Mining Act Cap 123)
Kifungu Na. 18(1) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 18(1) of the Mining Act Cap 123)

3. Kifungu Na. 18(3) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 18(3) of the Mining Act Cap 123)

4. Kifungu Na. 91(1) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 91(1) of the Mining Act Cap 1 23)

5. Kifungu Na. 6(1) cha Kanuni za Masoko ya Madini (2019) (Section 6(1) of the Mining (Mineral and Gem Houses) Regulations)

6. Kifungu Na. 10(1) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section I 0(1) of the Mining (Mineral and Mineral
Concentrates Trading) Regulations)

7. Kifungu Na. 10(2) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section 1 0(2) of the Mining (Mineral and Mineral
Concentrates Trading) Regulations) |

8. Kifungu Na. 10(3) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section 10(3) of the Mining (Mineral and Mineral
Concentrates Trading) Regulations) [

UFUNGAJI WA LAKIRV

SEALING

Madini tajwa hapo juu yamekaguliwa na ‘Afisa wa Tume ya Madini na kufungwa kwenye mfuko maalum mbele ya mtajwa hapo juu na mashahidi

kwa lakiri namba (The above listed minerals has been verified by the Mining Commission Officer in presence of the aforementioned and witnesses):

Lakiri Na. 3 (Seal No.
Lakiri Na. 1 (Seal No. 1) 3)




Lakiri Na. 2 (Seal No. 2)
)

Shahidi/ Witness

Lakiri Na. 4 (Seal No.
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Jina Kamili/ Full Name

Simu/ Telephone No.

Saini/ Signature

Shuhuda wa Mtuhumiwa
Offender Witness

Shuhuda wa Serikali
Government Witness

Afisa wa Tume ya Madini
Mining Commission Officer

Nt

DOTO MASHAKA BITEKO
Waziri wa Madini




